ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

Facebook Login

การลงทะเบียนฟรี

FB HondacityThailand
ผู้สนับสนุนเว็บไซต์
ดู: 369|ตอบกลับ: 0

เราเคยถามตัวเองมั้ย ? เราเปลี่ยนยางครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ??

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GeorgeTires@FB เมื่อ 2017-4-14 14:42

มีคนถามจอร์จมาว่าควรเปลี่ยนยางรถยนต์เมื่อไหร่? ต้องเปลี่ยนทุกๆ 50,000 กิโลเมตร หรือ 2 ปี รึเปล่า
จอร์จ เลยอยากมาอธิบายและทำให้เพื่อนๆชาว Hondacitythailand เข้าใจว่าเมื่อไหร่ควรต้องเปลี่ยนยางจริงๆ
.
เพราะต้องบอกเลยครับว่า การเปลี่ยนยางไม่สามารถบอกตัวเลขที่แน่นอนได้ครับ เพราะขึ้นอยู่กับ
การใช้งาน และการดูแลของแต่ละท่านครับโดย บทความนี่ จอร์จ พูดถึงในการใช้งานปกตินะครับ
.
อย่างแรกอยากให้ เพื่อนๆชาว Hondacitythailand มั่นใจ ก่อนได้เลยครับ เรื่องอายุของยางและโครงยาง
ไม่ใช่มีอายุแค่ 2 ปี แน่ๆครับ ปกติ แบรนด์ที่มีมาตรฐาน จะมีอายุยางเฉลี่ยอยู่ที่ 5 - 10 ปีครับโดยนับจาก
วันที่ผลิตนะครับ เพราะฉะนั้นเพื่อนๆชาว ไทร์บิด
.
หายห่วงได้เลยว่าเปลี่ยนยางมา 2 ปี แล้วยางจะมีปัญหา ผมว่าสิ่งนี่เป็นสิ่งที่เข้าใจผิดกันอย่างมากครับ
และเสียเงินโดยเปล่าประโยชน์ครับ แต่ จอร์จ ขอแนะนำอีกนิดครับ 2 ปี แต่ไม่เกิน 5 ปี ครับ
ก็ควรเปลี่ยนครับไม่ต้องรอถึง 10 ปี ครับ
.
ส่วนที่สอง เป็นส่วนที่สำคัญที่เพื่อนๆชาว Hondacitythailand ต้องเปลี่ยนยางทันทีครับ กรณี ยางเสื่อมสภาพ โดยสภาพ
เนื้อยางมีลักษณะแตกลายงา หรือ เกิดการแยกตัวของยางไม่ว่าจะเป็นรู จุดๆครับ ส่วนต่อมา คือ ยางเสียหายครับ
ในกรณีที่ยางมีอาการบวมปริแตก มีรูรั่วขนาดใหญ่
.
และมีอาการสึกผิดปกติมากๆจนดอกยางหมด ซึ่งอาการต่างๆเหล่านี่ไม่สามารถซ่อมได้ครับ ส่วนสุดท้าย เป็นส่วนที่
จอร์จ อยากให้เพื่อนๆชาว Hondacitythailand ลองพิจารณาดูว่า จะต้องเปลี่ยนยางแล้วหรือยัง คือ เรื่องความลึกของ
ร่องดอกยางครับ ร่องดอกยาง จะเป็นตัวช่วยในการทำงานของยาง
.
ขณะวิ่งบนถนนเปียกครับ เพราะร่องดอกยางจะทำหน้าที่ให้น้ำไหลผ่านบริเวณหน้ายาง และร่องดอกยาง
ลึกเท่าไหร่ถึงจะดีหรอครับ ? ยางทุกเส้นมีสะพานยางอยู่ ถ้าร่องดอกยางถึงสะพานยางแล้วนั้นถือว่าควรเปลี่ยนยางครับ
แต่ถ้าร่องดอกยางสึกไม่ถึงสะพานยางจะมีผลอย่างไร จอร์จ ต้องบอกเลยว่าจะมีผลต่อระยะเบรกบนถนนเปียกครับ
.
ซึ่งจากการทดลองบนถนนเปียก ในกรณีดอกยางใหม่ วิ่ง 110 กิโลเมตร/ชั้วโมง
มีระยะเบรกประมาณ 60 เมตร แต่ถ้าเหลือดอกยางประมาณ 3 มิลลิเมตร (ใช้เหรียญ 5 วัดโดย เอาฝั่งยอดโบสถ์
ไปใส่ในร่องดอกยาง ถ้าพอดีกับยอดโบสถ์นับจากขอบเหรียญคือ 3 มม.) วิ่งที่ความเร็วเท่ากัน
.
ระยะการเบรกจะเพิ่มเป็น 90 เมตร ซึ่ง ถ้า จอร์จ แนะนำก็ใช้ให้ร่องดอกยางเหลือ ครึ่งหนึ่งของยางใหม่ครับ
จะทำให้สภาพการใช้งานไม่ต่างจากยางใหม่เท่าไหร่ครับ จอร์จ ก็ขอสรุปเรื่องว่าควรเปลี่ยนยาง
เมื่อยางที่ใช้งานมาแล้วไม่เกิน 5 ปี และ ยางเสื่อมสภาพ หรือ ยางเสียหาย และ
.
กรณีร่องดอกยางสึกมากกว่า 50% เมื่อเทียบกับยางใหม่ ข้อแนะนำจาก จอร์จ อีกเรื่อง คือ
หมั่นเช็คลมยางให้ลมได้ตรงตามมาตรฐานของรถนั้นๆที่กำหนดครับ หวังว่า
บทความนี่จะเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจเปลี่ยนยางของเพื่อนๆชาว Hondacitythailand ครับ

.........................................................................

ยินดีให้คำแนะนำเรื่องยางรถยนต์
โดย จอร์จ TIRESBID ผ่านทาง
Page : https://www.facebook.com/Tiresbidonline
Line@ : @tiresbid

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelเราเคยถามตัวเองมั้ย ? เราเป
heatlevelใครเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์
heatlevelล๊อคเทค อุปกรณ์กันขโมยรถ ขา
heatlevelรับจอง city รับรถไว โปรแรงๆ เซ
heatlevelเพลาด้านหน้ามีน้ำมันเยิ้ม
heatlevelOnline Stromectol! Best Prices on the Net
heatlevelปรึกษาเรื่องฟิวคับ
heatlevelBuying Almodipine Online Uk. Certified Online Pharma
heatlevelAlmodipine In Order Online! Buy Online Today
heatlevelซื้อขายของแต่ง
heatlevelสถานที่มิตติ้งแห่งใหม่ใจกล
heatlevelรับปรึกษาอาการเครื่องยนต์ท

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้