Honda City Thailand

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ค้นหา
ดู: 8085|ตอบกลับ: 22

ในรถ CITY ดิสเบรคกับดรัมเบรค แตกต่างกันอย่างไร

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขล่าสุด ego5641 เมื่อ 2012-5-24 11:52

อยากรู้ว่าในรถ CITY บางรุ่นระบบเบรคจะมี หน้าดิสหลังดรัม  บางรุ่นก็ดิสหน้าหลัง4ล้อ  แล้วทั้ง2รุ่นนี้ระบบเบรคมันแตกต่างกันอย่างไร เพราะรถของผม รุ่น S/AT ปี 2011 มีระบบเบรค ABS เป็นแบบ หน้าดิสหลังดรัม มีคนมาถามผมว่าทําไมไม่เอารุ่นที่มีดิสเบรคหน้าหลังเวลาหยุดรถจะดีกว่านะ  แล้วแบบดิสหน้าหลังมันจําเป็นด้วยหรอ ในเมื่อแบบหน้าดิสหลังดรัมก็เป็นระบบเบรค ABS เหมือนกัน ใครพอมีความรู้พอจะอธิบายให้เข้าใจบ้างไหมครับ
โพสต์ 2011-8-29 09:42:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถูกต้อง ครับ การหยุดรถ จะดี กว่า รุ่น วี มี เอบี เอส ด้วย ครับ เพิ่ม อีก หน่อย แต่ คุ้ม ครับ

เวลาเบรค ระยะ ทาง จะสั้น กว่า ครับ
โพสต์ 2011-8-29 10:08:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตาม ท่าน ด้าน บน เลย ครับ ~70bff581~
โพสต์ 2011-8-29 10:24:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อีกอย่าง ดิส มันระบายความร้อนได้ดีกว่า ดั้ม
โพสต์ 2011-8-29 11:07:33 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แต่ผมก็มั่นใจดรัมเบรกมากกว่านะครับ  ไปดูพวกรถใหญ่ เช่น รถพ่วง สิบล้อ
  ไใ่เห็นมีคันไหนใช้ดิสเบรกเลย     มันมีข้อดีข้อเสียคนละแบบครับ

ผมก็ดรัมเบรกครับ
โพสต์ 2011-8-29 11:13:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สิบล้อ ใช้เบรคลมครับ
โพสต์ 2011-8-29 14:03:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด znock เมื่อ 2011-8-29 14:06

สิบล้อ ใช้เบรคลมครับ
ต้นฉบับโพสต์โดย pannawat เมื่อ 2011-8-29 11:13

เบรคทีนี้ ดังกระจายเลย

เพิ่มเติมครับบ

ดรัมเบรค (Drum Brake)
   ในชุดเบรคแบบดรัม ประกอบด้วยตัวดรัม (Drum) เป็นโลหะวงกลมยึดติดกับดุมล้อ หมุนไปพร้อมล้อ และชุดฝักเบรค ซึ่งประกอบด้วยผ้าเบรค กลไกปรับตั้งเบรค สปริงดึงกลับ และลูกสูบปั้มเบรค ซึ่งสายน้ำมันเบรค ก็จะมาเชื่อมต่อกับตัวลูกสูบนี่แหละ ในการดันผ้าเบรคให้ไปเสียดทานกับดรัม เพื่อให้เกิดความฝืด
   ดรัมเบรค เป็นอุปกรณ์เบรคมาตรฐาน สำหรับรถยนต์ รุ่นเก่าหน่อย ต่อมาเมื่อมีการใช้ดิสก์เบรคกันมากขึ้น ก็จะเห็น ระบบดิสก์เบรคสำหรับล้อคู่หน้า และดรัมเบรคสำหรับล้อคู่หลัง และในปัจจุบัน ก็สามารถเห็นรถยนต์ที่ ติดตั้งดิสก์เบรคมาทั้ง 4 ล้อ แต่อย่างไรก็ตาม การจะใช้ระบบเบรคแบบดิสก์ หรือดรัมนั้น ขึ้นอยู่กับการ ออกแบบ ระบบของบริษัทผู้ผลิตรถยนต์แต่ละรุ่นอยู่แล้ว เพื่อประสิทธิภาพการทำงานที่ดี

ข้อดี มีความสามารถในการหยุดรถได้เร็ว เพราะก้ามเบรกและดรัมเบรก
ถูกยึดติดกับดุมล้อ เมื่อเหยียบเบรกคนขับใช้แรงกดดันเบรกน้อย  
รถบางรุ่นไม่จำเป็นต้องใช้หม้อลมเบรกช่วยในการเบรก

ข้อเสีย ความร้อนที่เกิดจากการเสียดสีระหว่างผ้าเบรกในดรัมเบรกนั้น  
ไม่สามารถถ่ายเทความร้อนได้ดี บางครั้งทำให้ผ้าเบรกมีอุณหภูมิสูงมาก  
มีผลทำให้ประสิทธิภาพการเบรกลดลง

ดิสก์เบรค (Disc Brake)
   ชุดดิสก์เบรค ประกอบด้วย แผ่นจานดิสก์ ติดตั้งลงบนแกนเพลาล้อ เมื่อรถเคลื่อนที่ แผ่นจานดิสก์ จะหมุนไปพร้อมล้อ จากนั้นจะมีอุปกรณ์ที่เราเรียกว่า คาลิปเปอร์ (Caliper) ที่เรียกกันทั่วไปว่า "ก้ามปูเบรค" สำหรับตัวคาลิปเปอร์ จะติดตั้งโดย ครอบลงไปบนจานดิสก์ (ไม่หมุนไปพร้อมล้อ) ภายในคาลิปเปอร์ มีการติดตั้งผ้าเบรคประกอบอยู่ทางด้านซ้าย และขวาของจานดิสก์ และจะมีลูกปั้มน้ำมันเบรคติดตั้งอยู่ด้วย ซึ่งท่อน้ำมันเบรค ก็จะติดตั้งเชื่อมต่อกับลูกปั้มเบรคนี้ เมื่อใดที่มีการเหยียบเบรค ลูกปั้มเบรค ก็จะดันให้ผ้าเบรค เลื่อนเข้าไปเสียดทาน กับเแผ่นจานดิสก์ เพื่อให้เกิดความฝืด

ข้อดี ลดอาการเฟด(เบรกหาย) เนื่องจากอากาศสามารถถ่ายเทความร้อนได้ดีกว่าดรัมเบรก
นอกจากนี้เมื่อเบรกเปียกน้ำผ้าเบรกจะสลัดน้ำออกจากระบบได้ดี ในขณะที่ดรัมเบรกน้ำจะขัง
อยู่ภายในและใช้เวลาในการถ่ายเทค่อนข้างช้า

ข้อเสีย ไม่มีระบบ Servo action หรือ multiplying action เหมือนกับดรัมเบรก
ผู้ขับต้องออกแรงมากกว่าจึงต้องใช้ระบบเพิ่มกำลัง เพื่อเป็นการผ่อนแรงขณะเหยียบเบรก
ทำให้ระบบดิสเบรกมีราคาค่อนข้างแพงกว่าดรัมเบรก
โพสต์ 2011-8-29 22:06:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตามข้างบนเลยครับ
แต่เสริมอีกนิดครับ ดรัมเบรคหลัง city 2011 ก็มี ABS นะครับ สบายใจได้จ้า
เพราะผมก็ S/MT เหมือนกัน
โพสต์ 2011-8-29 22:14:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สรุป diskbreak เทคโนโลยีใหม่กว่า  สวยกว่า
dumpbreak เป็นรุ่นเก่า เบรคดีเหมือนกัน แค่สวยน้อยกว่า
แต่การเบรกมันอยู่ที่คนขับมากกว่าสิ่งอื่นใด
โพสต์ 2011-8-29 23:15:46 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ดรัมได้ฟิวกว่านะคับเวลามุดมานจะไม่หัวทิ้ม อิอิความคิดส่วนตัวนะค้าบแหะๆ
:: รณรงค์เขตสุภาพชนของ พี่น้อง ชาว HCT/ :: ประชาสัมพันธ์ โพสไว้ให้ถูกห้อง ค้นหาสะดวก ติดตามสบาย

กฏ ข้อบังคับของเว็บบอร์ดฉบับเต็ม

ดึงมาบางส่วนดังนี้
- ห้ามแสดงความเห็นพาดพิง ทำลายบรรยากาศการสนทนา หรือทำให้ผู้อื่นเสียหาย หรือ ทำลายความน่าเชื่อถือ
- เจ้าของชื่อล็อกอิน จะต้องรับผิดชอบต่อ ผลที่เกิดจากข้อความที่ปรากฏ จากชื่อล็อกอิน ของท่านทุกกรณี
- ห้ามโพส ข้อความ รูปภาพ คลิป หยาบคาย เสียดสี ลามก ผิดศิลธรรม อันดีงาม หรือ ก่อกวน
- หากตรวจพบการกระทำผิดข้อตกลง กฎระเบียบ ทางเว็บมีสิทธิ์ลบรายการ ความเห็นโดยไม่ต้องแจ้งให้สมาชิกทราบ
- เมื่อสมาชิกกดปุ่ม โพสต์ข้อความ ทางเว็บจะถือว่า ท่านรับทราบกฎระเบียบ และพร้อมที่จะปฏิบัติตาม

Honda City Thailand เครื่อข่ายเว็บออนไลน์คุณภาพเขตสุภาพชน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|โทรศัพท์มือถือ|รูปแบบข้อความล้วน|Honda CITY Thailand เรารัก City เรารัก HCT

GMT+7, 2014-10-26 05:49 , Processed in 0.064834 second(s), 15 queries , Xcache On.